प्रतिनिधी, 26 ऑक्टोबर: भारताचा ३६ वर्षीय वेगवान गोलंदाज भुवनेश्वर कुमारने जवळपास चार वर्षांनंतर आंतरराष्ट्रीय संघात पुनरागमन केले आहे. मात्र, त्याच्याकडून असलेल्या अपेक्षांच्या तुलनेत त्याची कामगिरी निराशाजनक झाली असून न्यूझीलंडविरुद्धच्या पहिल्या दोन टी-२० सामन्यांमध्ये तो खूपच महागडा ठरला. या पार्श्वभूमीवर भारताचे माजी फलंदाज मोहम्मद कैफ यांनी भुवनेश्वरची पाठराखण केली असून, चाहत्यांना त्याला स्थिरावण्यासाठी थोडा वेळ देण्याचे आवाहन केले आहे.
न्यूझीलंडविरुद्धच्या पाच सामन्यांच्या मालिकेतील तिसऱ्या टी-२० सामन्यापूर्वी कैफ यांनी आपल्या यूट्यूब चॅनेलवर मत मांडले. चार वर्षे राष्ट्रीय संघाबाहेर असताना भुवनेश्वर देशांतर्गत क्रिकेट आणि आयपीएलमध्ये नियमित खेळत होता. २०२५ मध्ये रॉयल चॅलेंजर्स बेंगळुरूला (RCB) पहिले जेतेपद मिळवून देण्यात आणि त्यानंतरच्या हंगामात ते विजेतेपद कायम राखण्यात त्याने महत्त्वाची भूमिका बजावली होती. मात्र, आयपीएल आणि भारतीय संघाकडून खेळण्यात खूप मोठा फरक असल्याचे कैफ यांनी नमूद केले.
कैफ म्हणाले, “तो चार वर्षांनंतर परतत आहे, त्याला थोडा वेळ द्या. अद्याप केवळ दोनच सामने झाले आहेत. चार वर्षांत क्रिकेट खूप बदलले आहे. तो पहिल्याच चेंडूवर विकेट घेईल असे आपल्याला वाटते. हा खेळ आता नव्या उंचीवर पोहोचला आहे. आयपीएलमध्ये खेळणे आणि भारताकडून खेळणे यात खूप फरक आहे.” दोन्ही बाजूंनी चेंडू स्विंग करणे हे भुवनेश्वरचे प्रमुख अस्त्र असले तरी न्यूझीलंडमधील खेळपट्ट्यांवरून त्याला फारशी मदत मिळाली नाही. पारंपरिक ‘SENA’ देशांच्या तुलनेत येथील खेळपट्ट्या स्विंग गोलंदाजांऐवजी फलंदाजांसाठी अधिक अनुकूल असल्याचे कैफ यांनी सांगितले.
“लोकांना वाटले होते की न्यूझीलंडमध्ये चेंडू खूप स्विंग होईल, पण प्रत्यक्षात येथील परिस्थिती फलंदाजीसाठी चांगली आहे. त्यातच तो थेट एका तगड्या संघाविरुद्ध परतला आहे,” असे कैफ यांनी स्पष्ट केले. भुवनेश्वरने पहिल्या टी-२० मध्ये ४९ धावा देत एकही विकेट घेतली नाही, तर दुसऱ्या सामन्यात त्याने ५० धावा खर्च करत १ बळी मिळवला.
आरसीबीचे माजी क्रिकेटपटू असलेल्या कैफ यांच्या मते, भुवनेश्वरने दोन्ही सामन्यांत काही विशिष्ट टप्प्यांतच जास्त धावा दिल्या आहेत. ते म्हणाले, “आत्ताच त्याच्यावर मत बनवणे घाईचे ठरेल. होय, त्याला नो-बॉलवर काम करावे लागेल, कारण त्यामुळे सामन्याचे पारडे फिरत आहे. चार षटकांत ५० धावा दिसत असल्या तरी, प्रत्येक षटकानुसार विचार केल्यास त्याची गोलंदाजी बऱ्यापैकी चांगली झाली आहे. संपूर्ण मालिका संपेपर्यंत थांबा आणि मगच विश्लेषण करा. त्याने काही टप्प्यांत चांगली गोलंदाजी केली आहे.”
📌 महत्वाच्या बातम्या
- डॉक्युमेंट्री हटवल्यानंतर राज ठाकरेंवर ‘यू-टर्न’ची टीका; टोल नाका ते ‘बिनशर्त’ पाठिंबा, ठाकरेंच्या ‘यू-टर्न’ची नेटकऱ्यांकडून खिल्ली
- नितीन गडकरींचा राजकीय नेत्यांना मिश्किल टोला; म्हणाले, ‘चतुर नेते कडक कपडे घालतात, पण…’
- नाना पटोले यांचा खळबळजनक दावा: ‘IB च्या रिपोर्टनुसार माविआचे १६० आमदार निवडून येणार होते, पण बोगस मतदानातून कट रचला’
Quick Answers
भारताचा ३६ वर्षीय वेगवान गोलंदाज भुवनेश्वर कुमारने जवळपास चार वर्षांनंतर आंतरराष्ट्रीय संघात पुनरागमन केले आहे.
भुवनेश्वर कुमारने पहिल्या टी-२० सामन्यात ४९ धावा देत एकही विकेट घेतली नाही, तर दुसऱ्या सामन्यात ५० धावा देत १ बळी मिळवला.
भुवनेश्वर चार वर्षांनंतर परतत असून त्याला थोडा वेळ द्यावा, अद्याप केवळ दोनच सामने झाले आहेत, असे मत कैफ यांनी व्यक्त केले. तसेच संपूर्ण मालिका संपेपर्यंत थांबून मगच त्याचे विश्लेषण करा, असेही ते म्हणाले.
कैफ यांच्या मते भुवनेश्वर कुमारला नो-बॉलवर काम करावे लागेल, कारण त्यामुळे सामन्याचे पारडे फिरत आहे.
टीप: खालील झटपट उत्तरे AI च्या सहाय्याने तयार करण्यात आली असून ती वरील मूळ बातमीतील माहितीनुसार आहेत. अधिक संदर्भासाठी संपूर्ण बातमी वाचा.
Ask Maharashtra Desha
आधी या वेबसाइटवरील उपलब्ध बातम्यांमधून उत्तर शोधले जाईल. माहिती अपुरी असल्यास वेबवरील अतिरिक्त स्रोत तपासले जातील.








