प्रतिनिधी, 25 ऑक्टोबर: क्राइस्टचर्चमधील हॅगले ओव्हल मैदानावर शनिवारी (२४ ऑक्टोबर) झालेल्या दुसऱ्या टी-२० सामन्यात भारतीय संघाने न्यूझीलंडवर ४ गडी राखून थरारक विजय मिळवला. या विजयासह भारताने पाच सामन्यांच्या मालिकेत २-० अशी अभेद्य आघाडी घेतली आहे. या सामन्यात २६ चेंडूंत नाबाद ५१ धावांची खेळी करत दोन महत्त्वाचे झेल घेणारा तिलक वर्मा (Tilak Varma) ‘प्लेअर ऑफ द मॅच’ ठरला.
विजयासाठी १८१ धावांचे आव्हान स्वीकारलेल्या भारतीय संघाची अवस्था एका क्षणी ११ षटकांत ५ बाद ७० अशी बिकट झाली होती. न्यूझीलंडचा कर्णधार मिचेल सँटनरने फिरकीच्या जोरावर अवघ्या २१ धावांत ४ बळी घेत भारताच्या फलंदाजीला खिंडार पाडले होते. त्यानंतर नमन धीरने (३१ धावा) तिलकसोबत ४२ धावांची भागीदारी करत डाव सावरण्याचा प्रयत्न केला, मात्र १५ व्या षटकात भारताची स्थिती ६ बाद ११२ अशी झाली.
यानंतर तिलक वर्मा आणि नितीश कुमार रेड्डी यांनी सूत्रे हाती घेत संघाला विजयापर्यंत पोहोचवले. नितीशने अवघ्या १३ चेंडूंत नाबाद २६ धावा केल्या. या दोघांनी केवळ ३० चेंडूंत ६९ धावांची अभेद्य भागीदारी करत एका चेंडू राखून भारताच्या विजयावर शिक्कामोर्तब केले. या थरारक विजयानंतर श्रेयस अय्यरनेही तिलक आणि रेड्डी यांच्या धैर्याचे कौतुक केले. तसेच, २६ वेळा लक्ष्याचा पाठलाग करताना २६ विजय मिळवत तिलक नवा ‘टी-२० चेस-मास्टर’ म्हणून उदयाला आला आहे.
फलंदाजीसोबतच क्षेत्ररक्षणातही तिलक वर्माने एका विश्वविक्रमाला गवसणी घातली. या सामन्यातील पहिल्या तीन षटकांत दोन झेल घेत त्याने २०२६ च्या एकाच कॅलेंडर वर्षातील टी-२० मधील आपले २६ झेल पूर्ण केले. यापूर्वी एका कॅलेंडर वर्षात सर्वाधिक झेल घेण्याचा हा विक्रम इंडोनेशियाच्या डॅनिल्सन हावोए (२०२५ मध्ये २५ झेल) याच्या नावावर होता.
सामन्यानंतर क्रिकबझशी बोलताना तिलक वर्माने ५ बाद ७० अशा कठीण स्थितीत असलेल्या मानसिकतेबद्दल उलगडा केला. “त्या क्षणी मी फक्त शेवटपर्यंत खेळपट्टीवर टिकून राहण्याचा विचार करत होतो. सामन्यापूर्वी माझी प्रशिक्षक गौतम सर आणि सीतांशू कोटक सर यांच्याशी चर्चा झाली होती. ‘आमचा आणि संपूर्ण भारताचा तुझ्यावर विश्वास आहे,’ असे ते मला म्हणाले होते,” असे तिलकने स्पष्ट केले.
तो पुढे म्हणाला, “जर तू शेवटपर्यंत उभा राहिलास, तर संघाला नक्कीच जिंकून देशील, असे त्यांनी सांगितले होते. त्यामुळे सामना जास्तीत जास्त पुढे नेण्याचा माझा प्रयत्न होता. शेवटी सर्वांचा जो विश्वास होता, तेच मी करू शकलो. खेळपट्टी थोडी संथ होती. दुर्दैवाने नमन बाद झाला, नाहीतर आम्ही १९ व्या षटकातच सामना संपवला असता.”
नितीशसोबतच्या निर्णायक भागीदारीवर बोलताना तो म्हणाला, “त्यावेळी आम्ही दोघे हैदराबादी खेळाडू एकत्र होतो. आमची योजना स्पष्ट होती, आम्हाला सकारात्मक खेळ करायचा होता आणि जागा शोधून वेगाने धावा पळायच्या होत्या. मला वाटते आम्ही तेच केले आणि ८-१० महत्त्वाच्या धावा पळून काढल्या. वेगवान गोलंदाजांवर आपण चौकार मारू शकतो आणि मोकळ्या जागा शोधू शकतो, याची आम्हाला खात्री होती.”
📌 महत्वाच्या बातम्या
- या नाटकात फडणवीस, शिंदे अन् जरांगे मुख्य पात्रे; बाकी सगळे एक्स्ट्रा- संजय राऊत
- ‘त्या छोट्या चुकांमुळे आम्हाला फटका बसला’; सलग दुसऱ्या पराभवानंतर न्यूझीलंडचा कर्णधार मिचेल सँटनरची खंत
- राजस्थान रॉयल्सच्या मालकी हक्कात बदल; रियान परागकडून कर्णधारपद जाणार, यशस्वी जयस्वालची शक्यता
Quick Answers
भारतीय संघाने हॅगले ओव्हल मैदानावर झालेल्या दुसऱ्या टी-२० सामन्यात न्यूझीलंडवर ४ गडी राखून विजय मिळवला आणि पाच सामन्यांच्या मालिकेत २-० अशी आघाडी घेतली.
तिलक वर्माने २६ चेंडूंत नाबाद ५१ धावांची खेळी केली आणि दोन महत्त्वाचे झेल घेतले. या कामगिरीसाठी तो 'प्लेअर ऑफ द मॅच' ठरला.
तिलक वर्मा आणि नितीश कुमार रेड्डी यांनी केवळ ३० चेंडूंत नाबाद ६९ धावांची भागीदारी करून एका चेंडू राखून भारताला विजय मिळवून दिला.
सामन्यातील पहिल्या तीन षटकांत दोन झेल घेत त्याने २०२६ च्या एकाच कॅलेंडर वर्षात टी-२० मधील आपले २६ झेल पूर्ण केले आणि इंडोनेशियाच्या डॅनिल्सन हावोएचा २५ झेलांचा विक्रम मोडला.
प्रशिक्षक गौतम सर आणि सीतांशू कोटक सर यांनी 'आमचा आणि संपूर्ण भारताचा तुझ्यावर विश्वास आहे, शेवटपर्यंत उभा राहिलास तर संघाला नक्कीच जिंकून देशील' असे सांगितले होते.
टीप: खालील झटपट उत्तरे AI च्या सहाय्याने तयार करण्यात आली असून ती वरील मूळ बातमीतील माहितीनुसार आहेत. अधिक संदर्भासाठी संपूर्ण बातमी वाचा.
Ask Maharashtra Desha
आधी या वेबसाइटवरील उपलब्ध बातम्यांमधून उत्तर शोधले जाईल. माहिती अपुरी असल्यास वेबवरील अतिरिक्त स्रोत तपासले जातील.








