प्रतिनिधी, 11 ऑक्टोबर: चित्रपटसृष्टीत ‘नाना’ या नावाने प्रसिद्ध असलेले आणि आपल्या परखड वक्तव्यांसाठी ओळखले जाणारे दिग्गज अभिनेते नाना पाटेकर (Nana Patekar) यांचे ८ ऑक्टोबर रोजी निधन झाले. वयाच्या ७५ व्या वर्षी गोव्यात त्यांनी अखेरचा श्वास घेतला असून, हृदयविकाराच्या झटक्याने त्यांचा मृत्यू झाल्याची माहिती समोर आली आहे. देशभरात नाना म्हणून लोकप्रिय असलेल्या या अभिनेत्याचे खरे नाव ‘विश्वनाथ पाटेकर’ होते.
नाना पाटेकर हे गोव्यातील डोना पौला येथील त्यांच्या निवासस्थानी बेशुद्धावस्थेत आढळले होते. त्यानंतर त्यांना तातडीने रुग्णालयात दाखल करण्यात आले. रुग्णालयात पोहोचल्यानंतर डॉक्टरांनी सुमारे ४५ मिनिटे त्यांच्यावर उपचार करण्याचे प्रयत्न केले, मात्र त्यांनी उपचारांना कोणताही प्रतिसाद दिला नाही. अखेर पहाटे ५:२० वाजता त्यांना मृत घोषित करण्यात आले. प्राथमिक तपासानुसार त्यांच्या निधनाचे कारण हृदयविकाराचा झटका असल्याचे सांगण्यात आले आहे. त्यांच्या या अचानक जाण्याने संपूर्ण चित्रपटसृष्टीत आणि चाहत्यांमध्ये मोठी हळहळ व्यक्त केली जात आहे.
नाना पाटेकर यांचा जन्म १ जानेवारी १९५१ रोजी महाराष्ट्रातील रायगड येथे एका मराठी कुटुंबात झाला होता. त्यांच्या कुटुंबात व्यावसायिक असलेले वडील गजानंद पाटेकर आणि गृहिणी असलेली आई निर्मला पाटेकर यांचा समावेश होता. त्यांना अशोक आणि दिलीप असे दोन भाऊ आहेत. नानांच्या पत्नी नीलकंती पाटेकर या बँक अधिकारी होत्या. या दाम्पत्याला दोन मुले होती, मात्र त्यापैकी एका मुलाचे दुर्दैवी निधन झालेले आहे.
नाना पाटेकर यांचे संपूर्ण शिक्षण मुंबईतच पार पडले. त्यांनी मुंबईतील समर्थ विद्यालय येथून शालेय शिक्षण पूर्ण केले. त्यानंतर त्यांनी वांद्रे स्कूल ऑफ आर्ट (सध्याचे एल. एस. रहेजा स्कूल ऑफ आर्ट) येथे शिक्षण घेतले आणि पुढे ‘सर जे.जे. स्कूल ऑफ आर्ट’मधून आपली पदवी संपादन केली.
अभिनय क्षेत्रात त्यांनी १९७८ मध्ये ‘गमन’ या चित्रपटातून पदार्पण केले आणि त्यानंतर कधीही मागे वळून पाहिले नाही. चित्रपटसृष्टीतील त्यांच्या या अतुलनीय योगदानासाठी त्यांना तीन राष्ट्रीय पुरस्कार आणि दोन फिल्मफेअर पुरस्कारांनी गौरवण्यात आले. याशिवाय, भारत सरकारने २०१३ मध्ये त्यांना ‘पद्मश्री’ पुरस्कार प्रदान करून त्यांचा मोठा सन्मान केला होता.
📌 महत्वाच्या बातम्या
- ऑफिसमध्ये काम करताना भूक लागते? ड्रॉवरमध्ये ठेवा ‘हे’ ७ पौष्टिक स्नॅक्स
- पुढच्या निवडणुकीत कसा निवडून येतो बघतोच! रोहित पवारांचा विक्रम पाचपुतेंना अजितदादा स्टाईल इशारा
- चेहऱ्यावरील व्हाइटहेड्स काढण्यासाठी ३ सोपे घरगुती उपाय; त्वचा होईल मऊ आणि चमकदार
Ask Maharashtra Desha
आधी महाराष्ट्र देशाच्या उपलब्ध बातम्यांमधून उत्तर शोधले जाईल. माहिती अपुरी असल्यास वेबवरील अतिरिक्त स्रोत तपासले जातील.









