Tukaram Mundhe : महाराष्ट्र अन्न व औषध प्रशासन (FDA) आयुक्त आणि ‘सिंघम’ म्हणून ओळखले जाणारे आयएएस (IAS) अधिकारी तुकाराम मुंढे (Tukaram Mundhe) सध्या सर्वत्र चर्चेचा विषय ठरले आहेत. त्यांच्या धडाकेबाज आणि कठोर कारवाईची सर्वत्र चर्चा होत आहे.
या पार्श्वभूमीवर, सोशल मीडियावर त्यांच्यावरील ‘मीम्स’ (memes) मोठ्या प्रमाणावर व्हायरल होत आहेत. या मीम्समध्ये एका विशिष्ट ‘कचोरी’च्या दुकानाचा उल्लेख केला जात आहे. यात गमतीशीरपणे असे सुचवले आहे की, जर तुकाराम मुढे यांनी या दुकानाला भेट दिली, तर ते त्वरित राजीनामा देतील.
दरम्यान, कोलकातामधील एका कचोरी विक्रेत्याचा व्हिडिओ ऑनलाइन फिरत आहे. त्या विक्रेत्याच्या दुकानाची अवस्था पाहूनच अंगावर काटा येतो, तरीही अनेक लोक तिथे कचोरी खरेदी करताना दिसत आहेत. या कचोरीची किंमत ५० रुपये असल्याचे सांगितले जाते.
Tukaram Mundhe viral meme over Kolkata kachori shop
तुकाराम मुंढे हे महाराष्ट्रात भेसळखोरांचे धाबे दणाणणारे अधिकारी म्हणून ओळखले जातात. FDA आयुक्तपदाचा कार्यभार स्वीकारल्यापासून त्यांनी हॉटेल्स, रेस्टॉरंट्स, खाद्यतेलातील भेसळ आणि अस्वच्छ पद्धतींविरुद्ध मोठी मोहीम उघडली आहे.
परिणामी, त्यांचे नाव ‘शुद्ध अन्न’ आणि ‘स्वच्छता’ यांचे समानार्थी बनले आहे. याउलट, कोलकात्यातील बरा बाजार परिसरातील चांगणी क्लब कचोरी दुकान हे स्ट्रीट फूडच्या जगात एक आयकॉन आहे.
येथे मिळणारी कुरकुरीत ‘क्लब कचोरी’, मसालेदार बटाट्याची भाजी आणि ‘भुजिया’ यांचे मिश्रण अतिशय चविष्ट लागते. मात्र, दुकानाची अवस्था, सेवा आणि स्वच्छतेचे निकष यांवर नेहमीच चर्चा होत असते. काही ‘व्लॉगर्स’नी (vloggers) तर याला “जगातील सर्वात अस्वच्छ स्ट्रीट फूड” असेही म्हटले आहे. तरीही, लोक या चवीसाठी तिथे रांगा लावतात.
जेव्हा हे दोन परस्परविरोधी विषय एकत्र आले, तेव्हा सोशल मीडिया वापरकर्त्यांनी लगेचच त्यावर मीम्स बनवायला सुरुवात केली. “जर तुकाराम मुंढे यांनी या दुकानाला भेट दिली तर…” या संकल्पनेवर आधारित विविध मीम्स सध्या मोठ्या प्रमाणावर फिरत आहेत.
काहींनी त्यांना ॲप्रन, हातमोजे आणि हेअरनेट घातलेल्या रूपात दाखवले आहे, तर, “हे काका एकट्याच्या जोरावर बंगालची कचोरी संस्कृती नष्ट करतील.” असे कमेंट केले आहेत.
महाराष्ट्रात मुंढे यांची धडक कारवाई सुरू असतानाच, कोलकातामधील या दुकानाचे जुने व्हिडिओ आणि त्याची “अस्वच्छ असूनही चविष्ट” अशी ख्याती पुन्हा एकदा चर्चेत आली आहे. मुंढे यांचे व्यक्तिमत्त्व आणि ‘क्लब कचोरी’च्या दुकानाची ‘रॉ’ ‘स्ट्रीट-फूड इमेज’ यांच्यातील विरोधाभास इतका स्पष्ट आहे की, त्यावर आपोआप ‘मीम्स’ (memes) तयार होत आहेत.
काहींनी तर अशी टिप्पणीही केली आहे की, “मुंढे साहेब या दुकानात गेले तर राजीनामा नाही तर थेट सीलबंद करतील!” हे मीम केवळ मनोरंजनाचे विषय नाही. तर ते महाराष्ट्र आणि पश्चिम बंगालमधील ‘स्ट्रीट-फूड’ संस्कृती, स्वच्छतेबाबतचे भिन्न दृष्टिकोन आणि सोशल मीडियाची क्रिएटिव्हिटी यांचे प्रतिनिधित्व करते.
📌 महत्वाच्या बातम्या
- नाशिकमधील खड्ड्यांवरून राजकारण तापलं; आदित्य ठाकरे-संजय राऊत आज पाहणी दौऱ्यावर
- महाराष्ट्र आधी… राजकारण नंतर! अमित ठाकरेंचा सरकारवर हल्लाबोल
- सुप्रिया सुळे आणि विनोद तावडे एकाच गाडीतून रवाना; राजकीय वर्तुळात चर्चांना उधाण
बातम्यांसाठी YouTube चॅनेल Subscribe करा
Subscribe Now












