धनुष्यबाणावर आज सुप्रीम कोर्टात निर्णायक सुनावणी; ठाकरे-शिंदे गटाचे भवितव्य पणाला

आज सुप्रीम कोर्टात धनुष्यबाण चिन्हावरील महत्त्वाची सुनावणी होणार असून ठाकरे-शिंदे वादाकडे सर्वांचे लक्ष लागले आहे.

Published On: 

Symbol dispute between Thackeray-Shinde

Thackeray-Shinde : शिवसेना पक्षाचे नाव आणि चिन्ह यांबाबत आज सर्वोच्च न्यायालयात सुनावणी होणार आहे. न्यायमूर्ती सूर्यकांत, न्यायमूर्ती जॉयमला बागची आणि न्यायमूर्ती व्ही. मोहनन यांचा समावेश असलेल्या विशेष खंडपीठासमोर ही सुनावणी पार पडेल. शिंदे गटाला शिवसेनेचे नाव आणि चिन्ह देण्याच्या निर्णयाला आव्हान देणाऱ्या याचिकेवर सर्वोच्च न्यायालय (Supreme Court) सुनावणी करणार आहे. (Symbol Dispute)

यापूर्वीच्या सुनावणीदरम्यान कपिल सिब्बल यांनी उद्धव ठाकरे यांची बाजू मांडली होती. त्यानंतर न्यायालयाने या प्रकरणाच्या सुनावणीसाठी ४ ऑगस्ट ही तारीख निश्चित केली होती. त्याच वेळापत्रकानुसार आज ही सुनावणी होत आहे. पक्षाच्या संपर्कप्रमुखांसोबतच्या बैठकीत उद्धव ठाकरे यांनी म्हटले होते की, पक्षाचे मूळ ‘धनुष्य-बाण’ हे चिन्ह त्यांनाच मिळेल किंवा जर ते त्यांना दिले नाही तर ते गोठवले जाईल. त्यामुळे, आज न्यायालयात काय घडते याकडे सर्वांचे लक्ष लागले आहे.

Symbol dispute between Thackeray-Shinde

मागील सुनावणीदरम्यान काय घडले होते?

– शिवसेनेतील फुटीला आव्हान देणाऱ्या याचिकांवर अंतिम युक्तिवाद सुरू आहेत.
– ठाकरे गटाचे वकील कपिल सिब्बल यांनी असा युक्तिवाद केला की, “केवळ आमदार म्हणजे पक्ष नव्हे.”
– शिंदे गटालाच शिवसेना म्हणून मान्यता देण्यास आणि त्यांना पक्षाचे नाव व चिन्ह देण्यास विरोध दर्शवण्यात आला.
– सिब्बल यांनी असा युक्तिवाद केला की, आमदारांच्या पक्षांतराला (फुटीला) कायदेशीर मान्यता देणे हे ‘पक्षबंदी कायद्या’च्या (Anti-Defection Law) मूळ उद्देशालाच हरताळ फासण्यासारखे आहे.
– सिब्बल यांनी ठामपणे सांगितले की, ३१ आमदारांनी मंजूर केलेला ठराव म्हणजे पक्षाचा निर्णय नव्हे.
– सिब्बल यांचा असा दावा आहे की, निवडणूक आयोगाने पक्षांतर्गत बहुमताकडे दुर्लक्ष करून केवळ विधिमंडळातील बहुमतावर लक्ष केंद्रित केले.
– सिब्बल यांनी युक्तिवाद केला की, बंडखोर आमदारांना अपात्र न ठरवून विधानसभा अध्यक्षांनी चूक केली.
– सिब्बल यांनी आमदारांना फोडण्याच्या आणि त्यांच्या पक्षांतराच्या प्रकाराचे वर्णन “घटनात्मक हाराकिरी” (constitutional hara-kiri) असे केले.
– सिब्बल यांचा दावा आहे की, जर त्यांच्या याचिकेवर आधी सुनावणी झाली असती, तर शिंदे सरकार कधीच सत्तेवर आले नसते.
– सिब्बल यांनी लोकशाहीसमोरील त्या धोक्यावर प्रकाश टाकला, जिथे आमदार एका चिन्हावर निवडून येतात आणि नंतर दुसऱ्या पक्षात जातात. एकनाथ शिंदे

एकनाथ शिंदेंनी ऐतिहासिक बंड करत अखंड शिवसेनेतील 40 पेक्षा जास्त आमदार फोडले

२०२२ मध्ये, एकनाथ शिंदे यांनी अखंड शिवसेनेतून ४० हून अधिक आमदारांसह बाहेर पडत ऐतिहासिक बंड केले. तेव्हापासून, पक्षाचे नाव आणि चिन्ह यावरून ठाकरे गट आणि शिंदे गट यांच्यात तीव्र वाद सुरू आहे. या प्रकरणावर ३० जुलै रोजी सर्वोच्च न्यायालयात सुनावणी झाली. ठाकरे गटाच्या वतीने ज्येष्ठ वकील कपिल सिब्बल यांनी युक्तिवाद केला. सिब्बल यांनी निदर्शनास आणून दिले की, २०१८ मध्ये झालेल्या पक्षांतर्गत निवडणुकांबाबतचे पुरावे सादर करण्यात आले आहेत. तसेच, २०१८ मध्ये एकनाथ शिंदे यांची पक्षाच्या विधिमंडळ गटनेतेपदी उद्धव ठाकरे यांनीच नियुक्ती केली होती, हे देखील त्यांनी स्पष्ट केले. या प्रकरणाची पुढील सुनावणी आज होणार आहे.

📌 महत्वाच्या बातम्या

AI ASSISTANT

Ask Maharashtra Desha

आधी या वेबसाइटवरील उपलब्ध बातम्यांमधून उत्तर शोधले जाईल. माहिती अपुरी असल्यास वेबवरील अतिरिक्त स्रोत तपासले जातील.

500 अक्षरांपर्यंत

सत्य, निष्पक्षता आणि नव्या दृष्टिकोनाची कास धरत, 'महाराष्ट्र देशा' प्रत्येक घटनेचं प्रामाणिक रिपोर्टिंग करत आले आहे. अचूक आणि वेगवान बातम्या लोकांपर्यंत पोहोचवणे हे आमचे ध्येय आहे.

🕘 संबंधित बातम्या

Maharashtra Desha App Logo

महाराष्ट्र देशा App डाउनलोड करा

ताज्या बातम्या सर्वात आधी — Notifications सकट!

★★★★★ 4.8 (12K+ reviews)
🔔 Breaking Alerts 📖 Offline वाचा 🎙️ Audio News 📺 Live TV

FREE पूर्णपणे मोफत — कोणतेही Subscription नाही