कुमार मंगलम बिर्लांचा ‘इतक्या’ कोटींचा मास्टरस्ट्रोक; Renewable Energy क्षेत्रात मोठा सौदा

आदित्य बिर्ला समूहाने Shell Overseas Investments B.V. कडून Sprng Energy सुमारे 17,200 कोटी रुपयांना विकत घेण्याचा करार केला असून, यामुळे कंपनीची अक्षय ऊर्जा क्षमता मोठ्या प्रमाणात वाढणार आहे.

Published On: 

Kumar Birla

Aditya Birla Sprng Energy Acquisition : आदित्य बिर्ला समूहाचे (Aditya Birla Group) अध्यक्ष कुमार मंगलम बिर्ला (Kumar Mangalam Birla) यांनी रिन्यूएबल एनर्जी क्षेत्रात एक महत्त्वपूर्ण पाऊल उचलले आहे. आदित्य बिर्ला समूहाच्या एका कंपनीने ‘शेल ओव्हरसीज इन्व्हेस्टमेंट्स बी.व्ही.’ (Shell Overseas Investments B.V.) कडून ‘स्प्रिंग एनर्जी’ (Sprng Energy) विकत घेण्यासाठी सुमारे १.८ अब्ज डॉलर्स (१७,२०० कोटी रुपये) किमतीचा करार केला आहे. या व्यवहारामुळे देशातील सर्वात मोठ्या एकात्मिक अक्षय ऊर्जा प्लॅटफॉर्मपैकी एक प्लॅटफॉर्म उभारण्याचा मार्ग मोकळा होणार आहे.

आदित्य बिर्ला समूहाने सोमवारी जाहीर केले की, यामुळे ‘एबीआरईएन’ची (ABREN) एकूण अक्षय ऊर्जा क्षमता वाढून ती अंदाजे ९.३ गिगावॅट-पीक (GWp) इतकी होईल. यामध्ये सुमारे ३.३ GWp क्षमतेचे कार्यान्वित प्रकल्प आणि एकूण १.७ GWp क्षमतेचे निर्माणाधीन प्रकल्प यांचा समावेश आहे. या करारानुसार, ‘शेल ओव्हरसीज’ला (Shell Overseas) देय असलेली इक्विटीची रक्कम कर्ज, रोख रक्कम आणि इतर घटकांमधील समायोजनानंतर निश्चित केली जाईल.

अधिग्रहणासाठी निधी पुरवला जाईल

एका निवेदनानुसार, या अधिग्रहणासाठी लागणारा निधी ‘ग्रासिम इंडस्ट्रीज’ आणि ‘ग्लोबल इन्फ्रास्ट्रक्चर पार्टनर्स’द्वारे व्यवस्थापित निधी यांच्याकडून मिळणाऱ्या कर्ज व इक्विटीच्या (भांडवलाच्या) मिश्रणातून उभारला जाईल. या करारामुळे एब्रेनचा व्यावसायिक आणि औद्योगिक (C&I) क्षेत्रातील अक्षय ऊर्जा व्यवसाय आणि ‘स्प्रिंग एनर्जी’चा (Sprng Energy) युटिलिटी-स्केल पोर्टफोलिओ यांचे एकत्रीकरण होईल. आवश्यक नियामक मंजुऱ्या आणि इतर कायदेशीर प्रक्रिया पूर्ण होण्याच्या अधीन राहून, हे अधिग्रहण २०२६ च्या अखेरीस पूर्ण होण्याची अपेक्षा आहे.

कुमार मंगलम बिर्ला काय म्हणाले?

आदित्य बिर्ला समूहाचे अध्यक्ष कुमार मंगलम बिर्ला म्हणाले की, “समूहाने कालांतराने जागतिक दर्जाचे व्यवसाय उभारले आहेत आणि भारताच्या ऊर्जा क्षेत्रातील परिवर्तनाकडेही ते त्याच दृष्टिकोनातून पाहतात. हा करार देशाच्या ऊर्जा क्षेत्रातील भविष्याला बळकटी देण्यास आणि आर्थिक विकासाचा पाया रचण्यास मदत करेल.” समूहाचे संचालक आर्यमन विक्रम बिर्ला यांनी नमूद केले की, हे अधिग्रहण ‘एब्रेन’साठी एक महत्त्वपूर्ण टप्पा ठरले असून, यामुळे देशातील अग्रगण्य अक्षय ऊर्जा व्यासपीठ (प्लॅटफॉर्म) उभारण्याची प्रक्रिया गतिमान होईल.

एब्रेनचे व्यवसाय प्रमुख जयंत दुआ यांनी सांगितले की, या दोन कंपन्यांच्या विलीनीकरणामुळे प्रकल्प विकास, अभियांत्रिकी, खरेदी, बांधकाम आणि मालमत्ता व्यवस्थापन यांसारख्या क्षेत्रांतील परस्पर सहकार्यातून (synergies) कार्यक्षमता वाढेल आणि परिणामी प्रकल्प जलद गतीने पूर्ण होतील. कंपनीने नमूद केले की, विलीनीकरणानंतर तयार होणाऱ्या एकत्रित कंपनीकडे विविध प्रकल्पांचा पोर्टफोलिओ आणि प्रकल्पांची भक्कम ‘पाइपलाइन’ असे. तसेच, आगामी काळात २० गिगावॅट-पीक (GWp) पेक्षा अधिक क्षमता गाठण्याचे उद्दिष्ट कंपनीने ठेवले आहे.

📌 महत्वाच्या बातम्या

AI ASSISTANT

Ask Maharashtra Desha

आधी या वेबसाइटवरील उपलब्ध बातम्यांमधून उत्तर शोधले जाईल. माहिती अपुरी असल्यास वेबवरील अतिरिक्त स्रोत तपासले जातील.

500 अक्षरांपर्यंत
Author Profile

🕘 संबंधित बातम्या

Maharashtra Desha App Logo

महाराष्ट्र देशा App डाउनलोड करा

ताज्या बातम्या सर्वात आधी — Notifications सकट!

★★★★★ 4.8 (12K+ reviews)
🔔 Breaking Alerts 📖 Offline वाचा 🎙️ Audio News 📺 Live TV

FREE पूर्णपणे मोफत — कोणतेही Subscription नाही